Một số câu hỏi về khai và nộp lệ phí môn bài năm 2020

0
4

Bài viết sau đây sẽ tập trung vào một số câu hỏi liên quan đến các vấn đề kê khai, nộp lệ phí môn bài và các phương án xử lý các tình huống này trong thực tế

Câu hỏi 1: Văn phòng đại diện có phải kê khai, nộp lệ phí môn bài hay không?

Trả lời:

Tại Điều 2 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 04/10/2016 của Chính phủ quy định người nộp lệ phí môn bài như sau:

“Người nộp lệ phí môn bài là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định này, bao gồm:

  1. Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật…
  2. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của các tổ chức quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này (nếu có)…

Căn cứ vào quy định trên, có thể kết luận:

  • Trường hợp văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh có hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa dịch vụ thì phải nộp lệ phí môn bài
  • Trường hợp văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh không có hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa dịch vụ thì không phải nộp lệ phí môn bài

Các bạn có thể tham khảo thêm công văn số 1279 ngày 04/04/2017 của tổng cục thuế để hiểu rõ hơn về vấn đề này

Câu hỏi 2: Đơn vị phụ thuộc nộp hồ sơ khai và nộp lệ phí môn bài ở đâu? Trụ sở chính có thể nộp thuế cho đơn vị phụ thuộc được không?

 Trả lời:

Tại khoản 3 điều 5, Nghị định 139/2016/NĐ-CP ngày 4/10/2016 của Chính phủ quy định về việc khai, nộp lệ phí môn bài của các đơn vị phụ thuộc như sau:

a) Trường hợp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp lệ phí thực hiện nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của các đơn vị phụ thuộc đó cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của người nộp lệ phí;

b) Trường hợp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) kinh doanh ở khác địa phương cấp tỉnh nơi người nộp lệ phí có trụ sở chính thì đơn vị phụ thuộc thực hiện nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của đơn vị phụ thuộc cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị phụ thuộc.

Theo đó, có thể kết luận, tùy vào địa điểm của đơn vị phụ thuộc là cùng hay khác địa phương cấp tỉnh với trụ sở chính, thì hồ sơ khai và nộp lệ phí môn bài được nộp cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của trụ sở chính hoặc đơn vị phụ thuộc

Tiếp theo ý thứ 2 của câu hỏi, trụ sở chính có thể nộp thuế cho đơn vị phụ thuộc được hay không? Câu trả lời là không

Lý do là trụ sở chính và đơn vị phụ thuộc sẽ có mã số thuế khác nhau (trụ sở chính mã số thuế có 10 chữ số và đơn vị phụ thuộc mã số thuế có 13 chữ số)

Khi trụ sở chính có đăng ký nộp thuế online và kế toán trụ sở chính tiện tay nộp hộ đơn vị phụ thuộc sẽ dẫn tới việc ghi nhận mã số thuế đóng tiền lệ phí môn bài trên hệ thống là của trụ sỏ chính chứ không phải đơn vị phụ thuộc

Mình ví dụ thế này nhé: Doanh nghiệp bạn ở Hà Nội có MST là 0100782339, có một chi nhánh ở Thái Bình MST là 0100782339-001. Trong kỳ, trụ sở chính ở Hà Nội đã nộp lệ phí môn bài của chi nhánh cho chi cục thuế quản lý là Chi cục thuế thành phố Thái Bình số tiền là 1 triệu đồng

Trên hệ thống sổ sách của chi cục thuế thành phố Thái Bình, mã số thuế 0100782339 đã phát sinh số tiền nộp là 1 triệu đồng, tuy nhiên nghĩa vụ phải nộp là của mã số thuế 0100782339-001. Điều này dẫn đến sự không tương thích giữa nghĩa vụ và số tiền nộp của chi nhánh, trong nhiều trường hợp bạn sẽ vẫn bị chuyên quản thuế gọi và thông báo là chưa đóng lệ phí môn bài

Giải quyết vấn đề này như thế nào? Theo mình thì sẽ như sau:

  1. Trường hợp bạn ở trụ sở chính và muốn nộp lệ phí cho đơn vị phụ thuộc, thì bạn nên ra ngân hàng, đưa thông tin mã số thuế của đơn vị phụ thuộc và chi cục thuế quản lý để ngân hàng giúp bạn lập giấy nộp tiền vào ngân sách. Sau đó nộp tiền mặt để ngân hàng giúp bạn hạch toán
  2. Trong trường hợp bạn đã trót nộp hộ đơn vị phụ thuộc rồi, thì hãy liên hệ với Chi cục thuế quản lý đơn vị phụ thuộc, nói rõ tình hình để người ta giúp bạn điều chỉnh

Câu hỏi 3: Câu hỏi này xuất phát từ thực tế mình đã vướng phải: Trường hợp Doanh nghiệp bạn thành lập trong thời gian 6 tháng cuối năm, bạn đã nộp đủ 50% lệ phí môn bài theo đúng thời hạn quy định nhưng vẫn nhận được thông báo của Chi cục thuế quản lý là nộp thiếu lệ phí môn bài? 

Trong thực tế, tình huống này xuất phát từ nguyên nhân như sau:

  1. Lệ phí môn bài là loại lệ phí chỉ phải khai 1 lần trong suốt quá trình thực hiện, trừ khi có căn cứ làm thay đổi mức nộp. Dẫn đến tờ khai trên HTKK ở dòng tổng số lệ phí môn bài phải nộp sẽ hiển thị theo mức phải đóng cả năm. Nghĩa vụ ghi nhận hàng năm của DN ở cơ quan thuế quản lý là theo tờ khai, tức là số tiền phải đóng cả năm
  2. Tuy nhiên, theo quy định, do doanh nghiệp thành lập ở 6 tháng cuối năm, số tiền phải đóng sẽ là 50% số thuế phải nộp của cả năm. Dẫn tới sự chênh lệch giữa việc ghi nhận nghĩa vụ và số đã nộp ở cơ quan thuế quản lý. Có một số chuyên quản thuế, họ nhìn thời điểm ký tờ khai (ngày ký tờ khai chính là ngày thành lập doanh nghiệp nếu như lúc lập tờ khai bạn tích vào ô cơ sở mới thành lập) thì sẽ hiểu và tự điều chỉnh cho mình, nhưng cũng có người không

Trong trường hợp này, sau khi đã liên hệ với chuyên quản mà vẫn không giải quyết được, bạn vẫn nhận được thông báo nợ thuế, thì theo mình tốt nhất là làm công văn để gửi đường một cửa nhé.

Trên đây là một số câu hỏi mình thường gặp liên quan đến việc khai, nộp lệ phí môn bài, nếu bạn có thắc mắc gì thì có thể để lại câu hỏi dưới comment nhé! 

 

 

Like, share nếu bạn thấy hữu ích:

Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of